ರೈಲುಗಳ ಖಾಸಗೀಕರಣಕ್ಕೆ ಸಿದ್ಧತೆ

ದಿಲ್ಲಿ : ಭಾರತೀಯ ರೈಲ್ವೇ ಕೆಲವು ರೈಲುಗಳನ್ನು ಖಾಸಗಿಯವರಿಗೆ ವಹಿಸಲು ತಯಾರಿ ನಡೆಸಿದೆ. ಆರಂಭದಲಿಲ 151 ರೈಲುಗಳನ್ನು ಆಯ್ದ ಮಾರ್ಗಗಳಲ್ಲಿ ಖಾಸಗಿಯವರು ಓಡಿಸಲಿದ್ದಾರೆ.. ಇದನ್ನು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಖಾಸಗಿ ಸಹಭಾಗಿತ್ವ (ಪಿಪಿಪಿ) ಮಾದರಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆಸಲಾಗುವುದು. ಈ ರೈಲುಗಳ ಶುಲ್ಕಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ರೈಲ್ವೆ ಮಂಡಳಿಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ವಿನೋದ್ ಕುಮಾರ್ ಯಾದವ್ ಅವರು ಶುಲ್ಕ ದುಬಾರಿಯಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಕೇವಲ 5 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ರೈಲುಗಳನ್ನು ಖಾಸಗಿ ನಿರ್ವಾಹಕರಿಗೆ ನೀಡಲಾಗುವುದು. ರೈಲ್ವೆ ಉಳಿದ 95% ರೈಲುಗಳನ್ನು ಓಡಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದವರು ಮಾಹಿತಿ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ. ಎಪ್ರಿಲ್ 2023ರ ವೇಳೆಗೆ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಖಾಸಗಿ ರೈಲುಗಳು ಓಡಲಾರಂಭಿಸುತ್ತವೆ. ಪ್ರಯಾಣಿಕರಿಗೆ ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ದೃಢಪಡಿಸಿದ ಟಿಕೆಟ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

95% ರೈಲಿಗಳು ಇಲಾಖೆ ಕೈಯಲ್ಲೇ
ಹೆಚ್ಚುವರಿ ರೈಲುಗಳಲ್ಲಿ ಕೇವಲ 5% ರೈಲನ್ನು ಮಾತ್ರ ಖಾಸಗಿ ನಿರ್ವಾಹಕರು ನಡೆಸಲಿದ್ದಾರೆ, ಉಳಿದ 95% ರೈಲುಗಳನ್ನು ರೈಲ್ವೆ ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿದರು. ರೈಲ್ವೆ ಸಹ ಅತ್ಯಾಧುನಿಕ ತರಬೇತುದಾರರನ್ನು ಬಳಸಲು ಬಯಸಿದೆ. ಪ್ರಯಾಣಿಕರ ಸುರಕ್ಷತೆ ಮತ್ತು ಸುರಕ್ಷತೆಯ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ವಹಿಸಲಿದೆ. ಅಲ್ಲದೆ ಖಾಸಗಿ ರೈಲುಗಳಲ್ಲಿ ಚಾಲಕರು ಮತ್ತು ಗಾರ್ಡ್ಸ್ ರೈಲ್ವೆ ಇಲಾಖೆಯವರೇ ಇರುತ್ತಾರೆ. ಖಾಸಗಿ ಆಪರೇಟರ್ ಮಾತ್ರ ಕೋಚ್‌ನ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯನ್ನು ನೋಡುತ್ತಾರೆ. ಅಂದರೆ, ಸ್ವಚ್ಛತೆ ಮತ್ತು ಆಹಾರ ಪೂರೈಕೆ ಬಗ್ಗೆ ಗಮನ ಹರಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂದವರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ಪ್ರಯಾಣಿಕರಿಗೂ ದೃಢಪಡಿಸಿದ ಟಿಕೆಟ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಪ್ರಸ್ತುತ 13.3 ರಷ್ಟು ಕಾದಿರಿಸುವಿಕೆಗಳನ್ನು [booking] ದೃಢೀಕರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತಿಲ್ಲ. ನಾವು ಎಲ್ಲರಿಗೂ ರೈಲು ಬರ್ತ್ ನೀಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಅಂದಾಜಿನ ಪ್ರಕಾರ, 2019 ರಲ್ಲಿ 8.4 ಕೋಟಿ ಪ್ರಯಾಣಿಕರು ರೈಲಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರಯಾಣಿಸಿದ್ದಾರೆ. 2030 ರಲ್ಲಿ ಈ ಸಂಖ್ಯೆ 13 ಕೋಟಿ ಆಗಿರಬಹುದು, 2040 ರ ವೇಳೆಗೆ 18 ಕೋಟಿ ಜನರು ರೈಲಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರಯಾಣಿಸುತ್ತಾರೆ. ಅಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ, ರೈಲ್ವೆಯಲ್ಲಿ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ಇತರ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ಮಾಡುವುದು ಅವಶ್ಯಕ ಎಂದರು.

151 ಖಾಸಗಿ ರೈಲು
ತೇಜಸ್ ಎಕ್ಸಪ್ರೆಸ್  ಮಾರ್ಗದಲ್ಲಿ ರೈಲ್ವೆ ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ 151 ಖಾಸಗಿ ರೈಲುಗಳನ್ನು ಓಡಿಸಲಿದೆ. ಇದಕ್ಕಾಗಿ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ  ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಿದೆ. 109 ಮಾರ್ಗಗಳಲ್ಲಿ ಚಲಿಸುವ ಈ ರೈಲುಗಳಿಗೆ ರೈಲ್ವೆ ಖಾಸಗಿ ಕಂಪನಿಗಳಿಂದ ಟೆಂಡರ್ ಕರೆದಿದೆ. ಪ್ರಸ್ತುತ ಐಆರ್ಸಿಟಿಸಿ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಎರಡು ಖಾಸಗಿ ತೇಜಸ್ ರೈಲುಗಳನ್ನು ಓಡಿಸುತ್ತಿದೆ.

ರೈಲ್ವೆ ಸಚಿವಾಲಯದ ಪ್ರಕಾರ ಖಾಸಗಿ ರೈಲುಗಳನ್ನು ಓಡಿಸುವುದರಿಂದ ಅನೇಕ ಜನರಿಗೆ ಉದ್ಯೋಗ ಸಿಗುತ್ತದೆ, ಪ್ರಯಾಣಿಕರು ಪ್ರಯಾಣಿಸಲು ಕಡಿಮೆ ಸಮಯ ಸಾಕಾಗುತ್ತದೆ..

ಅಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲ ಪ್ರಯಾಣಿಕರಿಗೆ ಉತ್ತಮ ಭದ್ರತೆ ಮತ್ತು ವಿಶ್ವ ದರ್ಜೆಯ ಸೌಲಭ್ಯಗಳೂ ಸಿಗುತ್ತವೆ. ರೈಲುಗಳನ್ನು ಓಡಿಸಲು ರೈಲ್ವೆ ಖಾಸಗಿ ಕಂಪನಿಗಳಿಂದ ಬಿಡ್‌ಗಳನ್ನು ಆಹ್ವಾನಿಸುತ್ತಿರುವುದು ಇದೇ ಮೊದಲು. ಈ ರೈಲುಗಳನ್ನು ರೈಲ್ವೆಯ 12 ವಲಯಗಳಲ್ಲಿ ಓಡಿಸಲಾಗುವುದು.

error: Content is protected !!
Scroll to Top