ಯಾರಿಗೆ ಯಾವ ಮಾಸ್ಕ್​?

 ಕಾರ್ಕಳ :ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್‌ ಹರಡುವುದನ್ನು ತಡೆಯಲು ಎಲ್ಲರೂ ಮಾಸ್ಕ್‌ ಧರಿಸುವುದು ಅನಿವಾರ್ಯ.ಹೀಗಾಗಿ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಈಗ ತರಹೇವಾರಿ ಮಾಸ್ಕ್ ಗಳು ಲಭ್ಯವಿವೆ. ಮಾಸ್ಕ್‌ ಗಳ ವ್ಯಾಪಾರವೂ ಭರ್ಜರಿಯಾಗಿ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ.ಈ ನಡುವೆ ಯಾರು ಯಾವ ರೀತಿಯ ಮಾಸ್ಕ್‌ ಧರಿಸಬೇಕೆಂಬ  ಗೊಂದಲ ಮೂಡುವುದು ಸಹಜ. ಈ ಹಿನ್ನೆಯಲ್ಲಿ  ಯಾರಿಗೆ ಯಾವ ಮಾಸ್ಕ್‌ ಸೂಕ್ತ ಎನ್ನುವ ಕಿರು ವಿವಕ ಇಲ್ಲಿದೆ.

 ಕೊರೊನಾ ಒಬ್ಬರು ಬಳಸುತ್ತಿರುವ ಮಾಸ್ಕ್​ ಅವರು ನೋಡುತ್ತಿರುವ ಸುರಕ್ಷತೆಯ ಮಟ್ಟ ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಆಧಾರವಾಗಿರುವ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಸಾಮಾಜಿಕ ಅಂತರವನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಫ್ಯಾಬ್ರಿಕ್ / ಮನೆಯಲ್ಲಿ ತಯಾರಿಸಿದ ಮುಖವಾಡಗಳನ್ನು ಬಳಸಬಹುದು. ಇಲ್ಲಿ ಗಮನಿಸಬೇಕಾದ ವಿಷಯವೆಂದರೆ ಮಾಸ್ಕ್​ ಕನಿಷ್ಠ ನಾಲ್ಕರಿಂದ ಐದು ಪದರವಿರುವ ಮತ್ತು ಉತ್ತಮವಾದ ಬಟ್ಟೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರಬೇಕು ಅದು ಗಾಳಿಯನ್ನು ಫಿಲ್ಟರ್ ಮಾಡಲು ರಂಧ್ರಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರಬೇಕು.

ವೈದ್ಯಕೀಯ ಮಾಸ್ಕ್ಗಳು

ವೈದ್ಯಕೀಯ ಮಾಸ್ಕ್​ಗಳನ್ನು ಸರ್ಜಿಕಲ್ ಮಾಸ್ಕ್ ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ(WHO) ಪ್ರಕಾರ, ಇವುಗಳನ್ನು ಧರಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ.

1. ಆರೋಗ್ಯ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು.

2. ಕೊರೊನಾ  ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಜನರು.

3. ಕೊರೊನಾ ಶಂಕಿತ ಅಥವಾ ಸೋಂಕು ಧೃಡಪಟ್ಟ ಯಾರನ್ನಾದರೂ ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುವವರು.
ಕೊರೊನಾ ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಹರಡಿರುವ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಹಾಗೂ ಕನಿಷ್ಠ ಒಂದು ಮೀಟರ್‌ನಷ್ಟು ದೂರವನ್ನು ಸಾಧಿಸಲಾಗದಿದ್ದಲ್ಲಿ, ವೈದ್ಯಕೀಯ ಮಾಸ್ಕ್​ಗಳನ್ನು ಧರಿಸಬೇಕು.

4. 60 ವರ್ಷ ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ವಯಸ್ಸಿನವರು.

5. ಅನಾರೋಗ್ಯದಿಂದಿರುವವರು.

ಫ್ಯಾಬ್ರಿಕ್ ಫೇಸ್ ಮಾಸ್ಕ್

ಈ ಮುಖಗವಸುಗಳನ್ನು ವೈದ್ಯಕೀಯೇತರ ಮಾಸ್ಕ್​ಗಳು ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಅವುಗಳನ್ನು ಧರಿಸಬೇಕು.

1.  ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್​ ಸೋಂಕಿನ ಲಕ್ಷಣಗಳಿರುವವರು  ವೈದ್ಯಕೀಯೇತರ ಮಾಸ್ಕ್​ ಧರಿಸಬೇಕು.

2. ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್​ ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿರುವಲ್ಲಿ ಈ ಮಾಸ್ಕ್​ ಕಡ್ಡಾಯವಾಗಿ ಧರಿಸಿರಬೇಕು.

3. ಕನಿಷ್ಠ ಒಂದು ಮೀಟರ್​ ಅಂತರವನ್ನು ಕಾಯ್ದುಕೊಳ್ಳಲು  ಆಗದಿರುವ  ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಈ ಮಾಸ್ಕ್​ ಧರಿಸಿರಬೇಕು.

4. ಸಾಮಾಜಿಕ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು, ಕ್ಯಾಷಿಯರ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಸರ್ವರ್‌ಗಳಂತಹ ಜನರೊಂದಿಗೆ ನಿಕಟ ಸಂಪರ್ಕದಲ್ಲಿರುವ ಜನರು ಈ ಮಾಸ್ಕ್​ ಧರಿಸಿರಬೇಕು.

5. ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸಾರಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಬಸ್ಸುಗಳು, ಟ್ಯಾಕ್ಸಿಗಳು, ರೈಲುಗಳು, ಕೆಲಸದ ಸ್ಥಳಗಳು, ಕಿರಾಣಿ ಅಂಗಡಿಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಜನದಟ್ಟಣೆಯ ವಾತಾವರಣದಲ್ಲಿ ಪ್ರಯಾಣಿಸುವಾಗ, ಬಿಡುವಿಲ್ಲದ ಸೆಟ್ಟಿಂಗ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಫ್ಯಾಬ್ರಿಕ್ ಫೇಸ್ ಮಾಸ್ಕ್‌ಗಳನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಬೇಕು ಎಂದು ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿರುವ ವಿಡಿಯೋನಲ್ಲಿ ಸೂಚಿಸಿದೆ.error: Content is protected !!
Scroll to Top