ದಿಲ್ಲಿಯಲ್ಲಿ ಸೆ.9ರಿಂದ ಎರಡು ದಿನ ಜಿ20 ಶೃಂಗಸಭೆ

ಅಮೆರಿಕ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಜೋ ಬೈಡನ್‌ ಇಂದೇ ಆಗಮನ

ಹೊಸದಿಲ್ಲಿ : ದಿಲ್ಲಿಯಲ್ಲಿ ಸೆ.9 ಮತ್ತು 10ರಂದು ಮಹತ್ವದ ಜಿ20 ಶೃಂಗಸಭೆ ನಡೆಯಲಿದ್ದು, ಇದಕ್ಕಾಗಿ ದಿಲ್ಲಿ ಸರ್ವಸಜ್ಜಿತವಾಗಿದೆ. ಶೃಂಗಸಭೆಗೆ ಎರಡು ದಿನ ಮುಂಚೆಯೇ ಇಂದು ಅಮೆರಿಕ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಜೋ ಬೈಡನ್ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಆಗಮಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.
ಜಕಾರ್ತಾದಲ್ಲಿ ನಡೆಯಲಿರುವ ಆಸಿಯಾನ್ ಭಾರತ ಮತ್ತು ಪೂರ್ವ ಏಷ್ಯಾ ಶೃಂಗಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿದ ನಂತರ ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಇಂದು ಸಂಜೆ ದಿಲ್ಲಿಗೆ ಮರಳಲಿದ್ದಾರೆ. ಶೃಂಗಸಭೆಯ ಪೂರ್ವಭಾವಿಯಾಗಿ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಮತ್ತು ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಬೈಡನ್ ಸೆ.8ರಂದು ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ಸಭೆ ನಡೆಸಲಿದ್ದಾರೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ನಾಯಕರು ಸೆ.8ರ ಸಂಜೆಯೊಳಗೆ ದಿಲ್ಲಿಗೆ ಆಗಮಿಸುತ್ತಾರೆ.
ಮುಖ್ಯ ಶೃಂಗಸಭೆ ಭಾರತ ಮಂಟಪದಲ್ಲಿ ಸೆ.9ರಂದು ಪ್ರಗತಿ ಮೈದಾನದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ. ರಿಷಿ ಸುನಕ್, ಇಮ್ಯಾನುಯೆಲ್ ಮ್ಯಾಕ್ರೋನ್, ಓಲಾಫ್ ಸ್ಕೋಲ್ಜ್ ಮತ್ತು ಫ್ಯೂಮಿಯೊ ಕಿಶಿಡಾ ಈ ಶೃಂಗಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸುವ ವಿಶ್ವದ ನಾಯಕರ ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ.
ಆರ್ಥಿಕತೆ, ಆಹಾರ ಭದ್ರತೆ ಮತ್ತು ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆ ಕುರಿತು ಚರ್ಚೆಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಸಭೆಗಳು ಮತ್ತು ಚರ್ಚೆಗಳು ಸೆ.9ರಂದು ನಡೆಯಲಿವೆ. ಆಫ್ರಿಕನ್ ಯೂನಿಯನ್ ಔಪಚಾರಿಕವಾಗಿ G20ಗೆ ಸೇರುತ್ತದೆ. ಕೂಟವನ್ನು ನಂತರ G21 ಎಂದು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
ಸೆ.9ರಂದು ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿ ದ್ರೌಪದಿ ಮುರ್ಮು ಭಾರತ ಮಂಟಪದಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲ ನಾಯಕರು ಮತ್ತು ಇತರ ಗಣ್ಯರಿಗೆ ಭೋಜನ ಕೂಟ ಆಯೋಜಿಸಲಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಔತಣಕೂಟ ಈಗಾಗಲೇ ‘ಭಾರತದ ಅಧ್ಯಕ್ಷ’ರಿಂದ ಆಹ್ವಾನ ಬಂದಿದ್ದರಿಂದ ಸುದ್ದಿಯಲ್ಲಿದೆ.
ಶೃಂಗಸಭೆಯ ದಿನದಂದು, ನಾಯಕರ ಸಂಗಾತಿಗಳಿಗಾಗಿ ವಿಶೇಷ ಪ್ರವಾಸವನ್ನು ರೂಪಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇದು ಅಗ್ರಿಕಲ್ಚರ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್, ರಾಜ್‌ಘಾಟ್, ನ್ಯಾಷನಲ್ ಗ್ಯಾಲರಿ ಆಫ್ ಮಾಡರ್ನ್ ಆರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಶಾಪಿಂಗ್ ಟ್ರಿಪ್‌ಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡುತ್ತದೆ.
ಸೆ.10ರಂದು ಬೆಳಗ್ಗೆ ಮತ್ತೆ ನಾಯಕರು ಸಭೆ ಸೇರಿ ಜಂಟಿ ಘೋಷಣೆ ಅಥವಾ ನಾಯಕರ ಹೇಳಿಕೆಯ ಅಂತಿಮ ಕರಡು ಪ್ರಕಟಿಸಲಾಗುವುದು. ನಂತರ G20 ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಬ್ರೆಜಿಲ್‌ಗೆ ಹಸ್ತಾಂತರಿಸಲಾಗುವುದು. ಹೆಚ್ಚಿನ ನಾಯಕರು ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 10ರ ಸಂಜೆ ಹಾಗೂ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 11ರ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ದೆಹಲಿಯಿಂದ ಹೊರಡುತ್ತಾರೆ.
ಶೃಂಗಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸುತ್ತಿರುವ ನಾಯಕರು:ಅರ್ಜೆಂಟೀನಾ — ಆಲ್ಬರ್ಟೊ ಫೆರ್ನಾಂಡಿಸ್,ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ – ಆಂಥೋನಿ ಅಲ್ಬನೀಸ್,ಬ್ರೆಜಿಲ್ – ಲೂಯಿಜ್ ಇನಾಸಿಯೊ,ಕೆನಡ – ಜಸ್ಟಿನ್ ಟ್ರುಡೊ, ಚೀನ–ಲಿ ಚಿಯಾಂಗ್, ಫ್ರಾನ್ಸ್ – ಎಮ್ಯಾನುಯೆಲ್ ಮ್ಯಾಕ್ರನ್, ಜರ್ಮನಿ–ಓಲಾಫ್ ಸ್ಕೋಲ್ಜ್, ಇಂಡೋನೇಷ್ಯಾ – ಜೋಕೊ ವಿಡೋಡೋ,ಇಟಲಿ –ಜಾರ್ಜಿಯಾ ಮೆಲೋನಿ, ಜಪಾನ್-ಫ್ಯೂಮಿಯೋ ಕಿಶಿಡಾ, ಮೆಕ್ಸಿಕೊ- ಆಂಡ್ರೆಸ್ ಮ್ಯಾನುಯೆಲ್, ದಕ್ಷಿಣ ಕೊರಿಯಾ – ಯೂನ್ ಸುಕ್ ಯೆಯೋಲ್, ರಷ್ಯಾ-ಸೆರ್ಗೆ ಲಾವ್ರೊವ್, ಸೌದಿ ಅರೇಬಿಯಾ – ಮುಹಮ್ಮದ್ ಬಿನ್ ಸಲ್ಮಾನ್, ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾ-ಸಿರಿಲ್ ರಾಮಫೋಸಾ, ಟರ್ಕಿ-ಆರ್ಸಿ ಎರ್ಡೋಗನ್, ಯುನೈಟೆಡ್ ಕಿಂಗ್‌ಡಮ್-ರಿಷಿ ಸುನಕ್, ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ -ಜೋ ಬಿಡೆನ್, ಯುರೋಪಿಯನ್ ಯೂನಿಯನ್-ಚಾರ್ಲ್ಸ್ ಮೈಕೆಲ್.

error: Content is protected !!
Scroll to Top