ಇದು ಖಾತರಿ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲದ ಸಾಲ-ಆತ್ಮ ನಿರ್ಭರ ಭಾರತದಡಿ ಕೇಂದ್ರದ ಕೊಡುಗೆ

ದಿಲ್ಲಿ : ಕೊರೊನಾ  ವೈರಸ್ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರನ್ನೂ ಒಂದಲ್ಲ ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಕಾಡಿದೆ. ಅದರಲ್ಲೂ ಸಣ್ಣ ಪುಟ್ಟ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳು, ಕುಶಲಕರ್ಮಿಗಳು, ಕೂಲಿ ಕಾರ್ಮಿಕರು, ಖಾಸಗಿ ರಂಗದ ಉದ್ಯೋಗಿಗಳು, ಅಸಂಘಟಿತ ಒಇದ ಕಾರ್ಮಿಕರು ನೌಕರಿ ಕಳೆದುಕೊಂಡು ಅತಂತ್ರರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಇ<ಥವರಿಗೆ ನೆರವಾಗಲೆಂದೇ ಕೇಂದ್ರ ಸರಕಾರ ಸಣ್ಣ ಮೊತ್ತದ ತ್ವರಿತ ಸಾಲ  ನೀಡುವ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತಂದಿದೆ.

ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಲಾಕ್‌ ಡೌನ್‌ನಿಂದಾಗಿ  ಉದ್ಯೋಗ ಮತ್ತು ಚಿಕ್ಕಪುಟ್ಟ ವ್ಯಾಪಾರವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡವರಿಗಾಗಿ ಕೆಲಸವನ್ನು ಪುನರಾರಂಭಿಸಲು ಹಣದ ಅಗತ್ಯ ಇದೆ. ದೀರ್ಘ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ ಮತ್ತು ಬ್ಯಾಂಕಿನ ಹೆಚ್ಚಿನ ಬಡ್ಡಿದರಗಳಿಂದಾಗಿ ಜನರು ಸಾಲ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದಕ್ಕೆ ಹಿಂಜರಿಯುತ್ತಾರೆ. ಇಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳು ಸಣ್ಣ ಉದ್ಯಮಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಜನರಿಗೆ 10,000 ರೂಪಾಯಿಗಳ ತ್ವರಿತ ಸಾಲವನ್ನು ನೀಡಲು ಸರ್ಕಾರ ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆ.

ಸ್ವಾವಲಂಬಿ ನಿಧಿ ಯೋಜನೆ
ಸಣ್ಣ ಉದ್ಯಮಿಗಳು, ಬೀದಿ ಬದಿ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳು ಈಗ ದೇಶಾದ್ಯಂತ ಇರುವ 3.8 ​​ಲಕ್ಷ ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರಗಳ (ಸಿಎಸ್‌ಸಿ) ಕೇಂದ್ರಗಳ ಮೂಲಕ ‘ಆತ್ಮ ನಿರ್ಭರ್ ನಿಧಿ’ ಯೋಜನೆಯಡಿ 10,000 ರೂ.ವರೆಗೆ ಸಾಲ ಪಡೆಯಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ.

ಪ್ರಧಾನ್ ಮಂತ್ರಿ ಬೀದಿ ಬದಿ  ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳ  ಸ್ವಾವಲಂಬಿ ನಿಧಿ ಯೋಜನೆ (ಪಿಎಂಎಸ್ವಿಎಎಫ್‌ಐ) ಗೆ ವಸತಿ ಮತ್ತು ನಗರ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಚಿವಾಲಯವು ಸಂಪೂರ್ಣ ಹಣವನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಯೋಜನೆಯಡಿಯಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ಸಣ್ಣ ಉದ್ಯಮಿಗಳಿಗೆ ಹತ್ತು ಸಾವಿರ ರೂಪಾಯಿಗಳ ಕಾರ್ಯ ಬಂಡವಾಳವನ್ನು ಒದಗಿಸಲಿದೆ. ಯೋಜನೆಯಡಿಯಲ್ಲಿ ಸಾಲ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಈ ಉದ್ಯಮಿಗಳಿಗೆ ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಸಾಲವನ್ನು ಪಾವತಿಸಲು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಡಿಜಿಟಲ್ ವಹಿವಾಟಿನಲ್ಲಿ ಬಹುಮಾನವನ್ನೂ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಈ ಬಂಡವಾಳ ಒಂದು ವರ್ಷದ ಅವಧಿಯದ್ದು. ಮಾಸಿಕ ಕಂತುಗಳಲ್ಲಿ ಮರುಪಾವತಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಎಲ್ಲ  ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳು ಡಿಜಿಟಲ್ ವಹಿವಾಟು ನಡೆಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ, ಅವರು ಅದರಲ್ಲಿ ನಗದು ಬ್ಯಾಂಕ್ ಕೊಡುಗೆಯನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ.  ಈ ಸಾಲಕ್ಕಾಗಿ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳಿಗೆ ಯಾವುದೇ ಖಾತರಿ ನೀಡುವ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ.  

ಈ ಯೋಜನೆಗೆ ಅನುಷ್ಠಾನಗೊಳಿಸುವ ಸಂಸ್ಥೆಯಾಗಿ ಎಸ್‌ಐಡಿಬಿಐ ನೇಮಕಗೊಂಡಿದೆ. ಈವರೆಗೆ ಇದರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಎರಡು ಲಕ್ಷ ಅರ್ಜಿಗಳು ಬಂದಿದ್ದು 50 ಸಾವಿರ ಉದ್ಯಮಿಗಳಿಗೆ ಸಾಲ ಮಂಜೂರು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.

error: Content is protected !!
Scroll to Top