ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಈಗ ಟೊಮೆಟೊ ಬಲು ದುಬಾರಿ

ಪೂರೈಕೆ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿ ಬೆಲೆ ಏರಿಕೆ  ಮಳೆ ಮತ್ತು ಟೊಮೆಟೊ ಬೆಳೆಯುವ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ  ಅತಿ ಸೆಖೆಯಿಂದಾಗಿ ಟೊಮೆಟೊ ಬೆಳೆ ನಾಶ.

ದಿಲ್ಲಿ : ಹಣದುಬ್ಬರವು ಇನ್ನು ಮುಂದೆ ಪೆಟ್ರೋಲ್ ಮತ್ತು ಡೀಸೆಲ್‌ಗೆ ಸೀಮಿತವಾಗಿಲ್ಲ. ಇದು ನಿಧಾನವಾಗಿ ಇತರ ವಸ್ತುಗಳಲ್ಲೂ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಿದೆ. ಟೊಮೆಟೊ ಬೆಲೆ ಇದ್ದಕ್ಕಿದ್ದಂತೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಗಗನಕ್ಕೇರಿದೆ. ಕಳೆದ ತಿಂಗಳಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಬೆಲೆ ನಾಲ್ಕು ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ.

ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಜಿಗೆ 80 ರೂಪಾಯಿ
 ದಿಲ್ಲಿ , ಗುರುಗ್ರಾಮ, ನೋಯ್ಡಾ ಮತ್ತು ಗಾಜಿಯಾಬಾದ್ ಸೇರಿದಂತೆ ಪ್ರಮುಖ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಟೊಮೆಟೊ ಬೆಲೆ ಕೆ.ಜಿ.ಗೆ 80 ರೂ. ಆಗಿದೆ. ಒಂದು ತಿಂಗಳ ಹಿಂದೆ ಟೊಮೆಟೊ ಬೆಲೆ ಪ್ರತಿ ಕೆ.ಜಿ.ಗೆ 20 ರೂ. ಈ ಮಳೆಗಾಲದಲ್ಲಿ ಬೆಲೆ ಇಳಿಯುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಕಡಿಮೆ ಎಂದು ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ತಜ್ಞರು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಮುಂದಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಬೆಲೆಗಳು ಸ್ವಲ್ಪ ಮಟ್ಟಿಗೆ ಕಡಿಮೆಯಾಗಬಹುದು ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಗಗನಕ್ಕೇರಿದ್ದು ಏಕೆ ?
ಬೆಲೆ ಏರಿಕೆಗೆ ದೊಡ್ಡ ಕಾರಣವೆಂದರೆ ಟೊಮೆಟೊ ಪೂರೈಕೆ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿರುವುದು. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಹಠಾತ್ ಮಳೆ ಮತ್ತು ಟೊಮೆಟೊ ಬೆಳೆಯುವ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ  ಅತಿ ಸೆಖೆಯ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಟೊಮೆಟೊ ಬೆಳೆ ನಾಶವಾಗಿದೆ.

ದಿಲ್ಲಿ  ಸೇರಿದಂತೆ ಉತ್ತರ ಭಾರತ, ಹರಿಯಾಣ ಮತ್ತು ಹಿಮಾಚಲ ಪ್ರದೇಶದಗಳಿಂದ  ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಟೊಮೆಟೊ ಸರಬರಾಜು ಇದೆ. ಎರಡು ವಾರಗಳ ಹಿಂದೆ ಹರಿಯಾಣದಿಂದ ಟೊಮೆಟೊಗಳು ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಬಂದಿವೆ ಎಂದು ಆಜಾದ್‌ಪುರ ಮಂಡಿಯ ಟೊಮೆಟೊ ಟ್ರೇಡರ್ಸ್ ಮತ್ತು ವೆಜಿಟೆಬಲ್ ಟ್ರೇಡರ್ಸ್ ಅಸೋಸಿಯೇಷನ್‌ನ ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಆದರೆ ಈಗ ಹರಿಯಾಣದಿಂದ ಟೊಮೆಟೊಗಳ ಆಗಮನ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತಿದೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಮಳೆ ಮತ್ತು ಸೆಖೆಯಿಂದಾಗಿ ಟೊಮೆಟೊ ಬೆಳೆ ಅಪಾರ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ನಾಶವಾಗಿದೆ.

ದೇಶವು ವಾರ್ಷಿಕವಾಗಿ 15.9 ದಶಲಕ್ಷ ಟನ್ ಟೊಮೆಟೊಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತದೆ-
ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ, ರಾಜಸ್ಥಾನ, ಜಾರ್ಖಂಡ್, ಪಂಜಾಬ್, ತಮಿಳುನಾಡು, ಕೇರಳ, ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರ ಮತ್ತು ಅರುಣಾಚಲ ಪ್ರದೇಶ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಕಡಿಮೆ ಟೊಮೆಟೊ ಬೆಳೆಯುವ  ರಾಜ್ಯಗಳಾಗಿವೆ. ಅವು ಪೂರೈಕೆಗಾಗಿ ಹೆಚ್ಚು ಉತ್ಪಾದಿಸುವ ರಾಜ್ಯಗಳನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿರುತ್ತದೆ. ಸರ್ಕಾರದ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳ ಪ್ರಕಾರ ದೇಶವು ವಾರ್ಷಿಕವಾಗಿ ಸುಮಾರು 17.9 ದಶಲಕ್ಷ ಟನ್ ಟೊಮೆಟೊಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಬಳಕೆ 15 ದಶಲಕ್ಷ ಟನ್‌ಗಳಷ್ಟಿದೆ.

Latest Articles

error: Content is protected !!